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Wizara yapewa rungu
Kushughulikia NARCO

e Yatakiwa kuongeza idadi ya mifugo kwenye ranchi zake, vinginevyo - «
maeneo ambayo haiyatumii wapewe wafugaji wengine kwa gharama nafuu
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* Wizara yapewa rungu kushughulikia NARCO

Na Mwandishi Wetu, Kagera

EERAIS John Magufuli amelagiza
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kuhakikisha Kampuni ya Ranchi
za Taifa (NARCO) inaongeza
mifugo katka ranchi zake zote, na
kwa maenep ambayo haiyatumil
wapewe wafugaji wengine na kwa
gharama nafuu.
~ Rais Magufuli alitoa agizo hilo
Juz ; wilayani Kagera wakati
akizindua kiwanda cha kuchakata
maziwa cha Kahama Fresh
Itd kinachomilikiwa na Jossam
Ntangeki.
Zeﬁ;;esemm .o tﬁi)si za Su?rika[i
makubwa ya ufugaji
kama NARCO, lakini zg'om%aeja

DED ataja sir

Na Jumbe Ismailly, Mkalama

bl TATIZO la mdond

; ko kwa
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hawaongezeki. "Sasa sijui kwa nini
ng'ombe hawaongezeki, wakati
huyo mwekezaji ana eneo dogo,
lakini ana ng,ombe wengi?" Alihoj
Rais Magurtuli. _
Alisema kama NARCO haina
wataalam waende wakajifunze kwa
mwekezaji wa Kahama Fresh.
Alimpongeza, Ntangeki kwa
uwekezaji huo na alitoa wito kwa
Watanzania kujitokeza kuwekeza
katika ufugaji na uzalishaji wa
maziwa kwa kuwa mahlta% ya
maziwa kwa Tanzania ni makubwa
kuliko uzalishaji uliopo licha ya kuwa
nchi ya pili kwa idadi kubwa ya
mifugo barani Afrika. .
"Kati ya watu wanaoteseka
nchini ni pamoja na wafugaji, kwani

kila wanapokwenda wamekuwa
wakifukuzwa na kuna wakati miaka
a nyuma zilifanyika operesheni za
uwaumiza wafugaji," alisema.
Alipongeza mwelekeo wa wizara
wa kuijenga sekta ya mifugo,
kwani vikianzishwa viwanda
vingi hawatakuwa na sababu ya
kuhamahama, bali watauza maziwa
yao na wawekezaji watatengeneza
ajira. : e
Allmpon%eza mwekezaji kwa
kuanzisha kiwanda cha maziwa
kuliko ya kutegemea maziwa ya
kutoka nje ambayo haijulikani
yametengenezwaje. s
Kwa hiyo tukiendeleza sekta hizi
za Watanzania wenzetu hatuwezi
kudanganywa, huyu hawezi

2020,2,710 sawa na asilimia
54.85 walichaguliwa kuendelea
na masomo. e

Kwa mujibu wa Mhandisi
Sanna kutol na takwimu hizo

kushuka kwa elimu Mkalama

mwaka 2017 na waliotegemewa
kufanya mtihani wa upimaji
wa Taifa wa darasa la nne ni
9,024 wakiwemo wavulana
4.577 na wasichana 4,447 lakini

kutudanganya au kutuwekea maji,”
alisema Rais Magufuli. ”

Aliwaomba wafugaji
kushikamana, kwani sekia ya
mifugo niendelevu kama ilivyo
sekta zingine katika kuchangia
pato la taifa. =

‘Wakati huo huo, Magufuli juzi
alishuhudia utiaji saini wa mikataba

¥a uwekezaji kati ya Serikali ya
anzania na cﬁ.um yalZ Niczel |
Limited juu ya uchimbaji wa madini
a Nickel yaliyopo nga katika
llaya ya Ngara Mkoani Kagera.
‘Hafla ya utiaji saini mikat
hiyo ilifanyika Mjini Bukoba na
kuhudhuriwa na viongozi
mbalimbali wakiwemo Mawazir
na Naibu Mawazir, Katibu Mkuu

Kiongozi, Balozi John Kijazi, Balozi
wa’Em hapa nquwbawd
William Concar, Makatibu Wakuu
na Naibu Makatibu Wakuu
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
rof. Adelardus Kilang), viongozi wa
Dini, viongozi wa vzama vya siasa
na viongozi wa Mkoa wa Kagera
wakiongozwa na Mkuu wa Mikoa
huo, Bng. Jen. Marco G%gutl. ;
Kwa upande wa Tanzania

mkataba huo ulisainiwa na Wazin
trim Masdini Naba Ritokn na Msailli
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* Ubora viwanda vya nyama waongeza kasi usafirishaji nyama nje*|

Na Mwandishi Wetu

mEKASI ya kusafirisha nyama
kwenda nje ya nchi, imeongezeka
kutokana na kuwepo kwa ubora
wa viwanda vya nyama, ikiwa ni
uwekezaji mkubwa uliopo jambo
linalosababisha kuwa na nyama
boranasalamakwaaf(illi amatumizi
ya binadamu na kukidhi soko la
ndaninanjeyanchi. X

Hayo alllsemwa na Kaimu Msajil
wa Bod!ya Nyama Tanzania, Imani
Sichalwe akiwa kwenye ziara ya

kukagua mazingira ya usafiishaj
wa nyama kutoka nchini kwenda
nje ya nchi aliyoifanya mwishoni
mwa wiki katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Mwalimu Julius
Nyerere Jijini Dar es salaam.
~Sichalwe alisema uwepo wa
viwanda hivyo vya nyama vya
kisasa nchini, ndio vinafanya kuwe
na ithibati ya kupeleka nyama nje
a nchi ambapo kiwanda cha
*anchoice kilichopo Kijiji cha Soga
wilayani Kibaha mkoani Pwan,
chenye uwezo wa kuchinja mbuzi

4,500 kwa siku na ng'ombe 1,000
kwa siku moja ambapo kwa Januari
16 mwaka huu, kimepeleka mbuzi
2,000 waliochinjwa sawa na kilo
20,000 au tani 20 kwenda nchiza
Oman na Kuwait.
"Kwa sasa kwa wiki kiwanda cha
nyama cha Tanchoice kilichopo
amkoani Pwani, husafinishwa
mbuzi waliochinjwa 6,000 sawa
na kilo 60,000 sawa na tani 60
kwenda Omani, Qatar na Kuwait
na kwa wiki jjayo kiwanda kitaanza
kupeleka nyama katika soko jipya
la Hongkong. Kwa upande wa

Foods Overseas Limited, lamearza

kiwanda cha nyama cha Eliya
kupeleka n kwenda Oman \ n

mbuzi 1,874 sawa na tani 146,

arKatﬂ(a iara hiyo Kaimu Msajii
Ziara

huyo wa Bodi ya Nyama alisema,

ameridhika na namna shughuli
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* Ubora viwanda vya nyama waongeza kasi usafirishaji nyama nje*

Na Mwandishi Wetu

mEKASI ya kusafirisha nyama
kwenda nje ya nchi, imeongezeka
kutokana na kuwepo kwa ubora
wa viwanda vya nyama, ikiwa ni
uwekezaji mkubwa uliopo jambo
linalosababisha kuwa na nyama
bomnasalamakwaaﬂi amatumizi
ya binadamu na kukidhi soko la
ndaninanjeyanchi. 3

Hayo allisemwa na Kaimu Msajil
wa Bod!ya Nyama Tanzania, Imani
Sichalwe akiwa kwenye ziara ya
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kukagua mazun?(i;a ya usafirishajj
wa nyama kutoka nchini kwenda
nje ya nchi aliyoifanya mwishoni
mwa wiki katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Mwalimu Julius
Nyerere Jijini Dar es salaam.
Sichalwe alisema uwepo wa
viwanda hivyo vya nyama vya
kisasa nchini, ndio vinafanya kuwe
na ithibati ya kupeleka nyama nje
a nchi ambapo kiwanda cha
){'anchoice kilichopo Kijiji cha Soga
wilayani Kibaha mkoani Pwan,
chenye uwezo wa kuchinja mbuzi

kiwanda cha nyama cha Eliya \
kupeleka n kwenda Oman \
_ mbuzi 1,874 sawa na tani 146,
20,000 au tani 20 kwendanchiza alisema.
Oman na Kuwait. Katika ziara hiyo Kaimu Msajii \
"Kwa sasa kwawikikiwandacha  huyo wa Bodi ya Nyama alisema,
nyama cha Tanchoice kilichopo  ameridhika na namna shughuli ‘
mkoani Pwani, husafiishwa  nzima ya utaratibu unaofanywa ‘

mbuzi waliochinjwa 6,000 sawa | azia kushusha nyam:
gari, kuingiza ﬁﬂ
maalumu vya kur

na kilo 60,000 sawa na tani 60
ia na namna ya upakiajl wa

kwenda Omani, Qatar na Kuwait

4 500 kwa siku na ng'ombe 1,000
kwa siku moja ambapo kwa Januari
16 mwaka huu, kimepeleka mbuzi
2,000 waliochinjwa sawa na kilo

na kwa wiki jayo kiwanda kitaanza
kupeleka nyama katika soko jipya
la Hongkong. Kwa upande wa
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¥ Mifugo ya wazazi kuuzy,
kuwanunulia sare wanafypy;

SALVATORY NTANDU, KAHAMA Mkazi wa Mtag
Florian MaJ'Embel\eNa Nyakatg.

ERIKALI wilayani Kahama hatua hiyo Serikaii 'alise.ma'
imesema ikibidi itauza kuwakumbusha baadhj gawsmdia

mifugo ya baadhi vya wajibuwao katikasualalae“mull

wazazi wa watoto wanaosoma Kwa upande Wake o
shule za msingi na sekondari Masolwa, mkazi wa M'taash“a
watakaobainika hawana sare na Manzese, alisema Wa

b .
mabhitaji muhimu ya kimasomo. jamii za wafugaji na axgtbli'ma

KaulihiyoilitolewajuzinaMkuu  hazithamini elimu badalg k
wa Wilaya ya Kahama, Anamringi  hupenda watoto wag el
Macha, wakati akizungumza na kufuga na kulima,
waandishi wa habari ofisini kwake ambao unapaswa k
kuhusu udahili wa wanafunzi wa  kwa kuwapa elimu,
darasa la kwanza na kidato cha -

Wajue
Mmtazamg
ukosolewa

kwanza. s
Alisema hadi sasa uandikishaji
- na usajili wanafunzi unakwenda
vizuri,0 lakini kuna baadhi ya )
~ wanafunzi  wamepokelewa Tutatumia sheria
na kuanza masomo, huku
~ hawajakamilishiwa ~ mahitaji kl!kamata e kugza
". ‘muhimu ikiwa shule. m|fug° ya wazazi

_ Tuta kukamata ambao watakaidi
el ot ‘- - kuwanunulia watoto
~ waomahi wao mahitaji ya

- muoada zaidiyas0 - ghyle, haiwezekani
- nahata  mzazi anamiliki
- mifugo zaidi ya 50
~halafu watoto wake

wanakwenda shule
- bila sare, madaftarl
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yama iliyosheheni mashab|k|
kiwapa vigezo

Unataka kula? ngatla mambo haya hapa

wengi, daktari a

Na sabatﬂ Kasika

zama za karibuni, imein-
’ gia katika orodha ya ku-
» pendwa sana katika sura
ifa.

VJ]E[‘E]L(DH] nchini  lijulikana
paadhi ya mikoa kama Mbeya ku-
likofugwa na kuliwa kwa wingi, la-
kini kadri muda ulivyoenda, hasa
juanzia mwishoni mwa miaka 1980,
ulaji uliongezeka, Dar es Salaam, iki-

ibuka mwenyejl.

Leo imefikia hadhi kuwa mion-
goni mwa mlo unaopendwa sana
mijini, ambako si haba imejaa kwe-
nye bucha na mishikaki yake ime-
jaa kwenye 'Vifuo vya msaada’ vingi,
vinavyojumuisha baa, baadhi ya wa-
teja wakiunganisha na mseto ‘moja
moto moja baridi.

Umaarufu wa nyama hiyo, ume-
sababisha ipatiwe majina mengi
bandia, ikiwamo ‘Noah' na ‘Kitimo-
{0, ambayo sasa ina hadhi ya msa-
miati pori, ikiwa rasmi kila kona.

SHIDA ILIYOPO

Ulaji nyama hiyo inayowakonga
walaji, pia ina upungufu wa kuzaa
matatizo ya kuwa na magonjwa ina-
jumuisha ‘African Swine Fever' am-
bao ni minyoo ya tegu.

Ni aina ya maradhi yanayotajwa
na wataalamu wa magonjwa ya
mifugo kuwa mlaji nyama ya ngu-
ruwe anaweza kudhurika, iwapo
itapikwa na kuliwa bila kuiva vizuri.

Utaratibu wa kitabibu wa kiseri-
kali ni kwamba, kila penye mlipuko
wa ugonjwa tegi unapowakumba
nguruwe, serikali hupiga marufuku
ulaji, uuzaji nyama yake hadi hali in-
apokuwa shwari, ndipo unaendelea.

Mtaalamu na mstaafu wa Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Sero Has-
san Luwongo, anaueleza kuwa ni
ugonjwa usiokuwa na chanjo wala
tiba, bali nguruwe kuwekwa ndani
ya karantini hadi uishe.

Katika mazungumzo yake na Ni-
pashe, Dk. Luwongo anasema, ulaji
Wd nyama ya nguruwe isiyoiva vi-
Zuri, inamsababishia mlaji kukumb-
Wd na ugonjwa wa kifafa.

Anafafanua kuwa nyama ya ngu-
Tuwe inapokuwa na minyoo na

vizuri, inasababishia mlaji
kupata uvimbe kwenye ubongo na
ndipo inafuata uwezekano wa ku-
Pata kifafa.

Dk. Luwongo anasema uvimbe
Wa ubongo upo wa aina nyingl, aki-
Ufafanua: “Nguruwe ana magonjwa

walivyo wanyama
ambayo yanatibika, yakiwamo ya
mhhnlmm ya tegu inay-
Afrlmnsmnepem,hambﬂn

m YAMA ya nguruwe katika

""dlynyenyemadhara. (g

, Nyama ya nguruwe ina
mmvmambayommmmmﬁ.

;
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‘usafirishaji.

Virusi hivyo
havina tiba
wala chanjo.
Njia pekee ni
kupika ny-
ama na Ku-
hakikisha im-
eiva vizuri,
pia ugonjwa
unapolipuka,
ni kupiga
marufuku

Nyama ya nguruwe tayari kwa kuliwa.

hali inayotoa uwezekano wakaingia
mwilini na kujenga uwezekano wa
kufika kwenye ubongo, jambo lin-
alojenga uwezekano wa madhara

hayo.
“Virusi hivyo havina tiba wala
clmnjo. Njia pekee ni kupika nyama
imeiva vizuri, pia

ueomwa unapolipuka, ni kupiga

marufuku usafirishaji, ulaji wa ny-

ama ili kuzuia ugonjwa u.aisam-
bae,|” anasema.

ofisi ya wilaya, alipiga marufuku
uuzaji, usafirishaji na ulaji wa ny-
ama ya nguruwe kwa muda usioju-
likana hadi hali itulie.

Mkuu wa Wilaya, Anamringi Ma-
cha, anasema ni hatua ya kudhibit
kuenea maambukizo ya ugonjwa
huo unaodaiwa kuua nguruwe kwa
kasi wilayani kwake na wataalamu
wetu wanaendelea kufanya utafiti
wanaudhibiti, ili ku-

Scanned with CamScanner

ternational Agency for Research

n Cancer unamtaja nguruwe ni
mnyama, nyama yake inaliwa kwa
wastani na asilimia 38 ya wakaz
wote duniani.

Hata hivyo, anatoa kasoro kuwa
nyama hiyo ina madhara makubwa,
akitaja ni sumu ya anayoiita ‘carcin-
ogen' Inayosababisha ugonjwa wa
Saratan.

Kwa mujibu wa watafiti hao wa
WHO, wanaainisha pale kila sikuy
mtui alapo gramu 50 ya nyama ya
nguruwe, ana uwezekano wa kupa-
1a saratani kwa watani wa asilimia
18. Utafiti uliofanyika 1998 wa WHO,
ulionyesha nyama ya nguruwe ili-
yopikwa kwa nyuzi joto 104C, bado
zaidi ya nusu (asilimia 5237) ya
minyoo iitwayo ‘trichinella worm'
hawafi.

Hiyo ni minyoo ambayo inapoin-
gia mwilini mwa binadamu, husaba-
bisha ugonjwa uitwao ‘trichinosis’
ambao dalili zake kwa mgonjwa
zanajuimuisha homa kali; kichwa
kuuma; kukosa nguvu; maumivu ya
nyama za mwili; macho kuwa rangi
ya pinki; kuvimba uso na kope; na
kudhuriwa na mwanga.

WHO inatahadharisha namna
kuwapo minyoo aina tofauti wait-
wao kitaaalamu * Taenia solium’
mlaji nyama anaweza kuipata isi-
popikwa vizuri na inasababisha
matatizo ya mfumo wa fahamu na
ndio chanzo cha maradhi ya kifafa.

Pia inaelezwa ni aina ya nyama
yenye virusi vinayosababisha homa
ya iniaina ‘E’ na kuna kuna wadudu
wanaobaki ambao nao wana mad-
hara tofauti mwilini kwa binadamu
mlaji.

FAIDA NA HASARA

Hadi sasa inaelezwa asilimia 30
ya wagonjwa wote duniani wenye
kifafa huwa ni wanaoshambuliwa
na minyoo hiyo ipatikanayo kwe-
nye nyama ya nguruwe isiyoiva
vizuri.

Inaelezwa kuwa watu milioni 50
duniani kote wenye kifafa ni walaji
Wwa nyama ya nguruwe kwa namna
tofauti kama vile soseji, au nyama
iliyopikwa.

Pia kuna faida ikitajwa vitamini
muhimu katika mwili wa binad-
amu; ambazo ni Bl, B6 na BI2 na
walaji wanapata madini chuma,
yanayowasaidia kuimarisha mi-
fupa, huku magnesium inayosaidia
mwilini mwa binadamu.

Mengine ya manufaaa ni viini
lishe vya protini ya kutosha"am
inachangia kujenga mwili, pia
m yanayoufanya mwili kupata

Nyama ya nguruwe inaingia ka-
tika orodha ya kuimarisha ngozi
ya miaji kuifanya iwe Jaini.

e ———
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husu kampuni
ya katika mfumo
korosho ambao
abadiliko

a pia.

leleza wajasiria-

wa kuwawezesha

B e s

imbao utaanza na : N 1 RN Y

ania ku_chakata Rais John Magufuli akiwa na Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki wakifunua kitambaa ikiwa ni
ili ya kujenga ishara ya kuweka jiwe la msingi la mradi wa ujenzi wa kiwanda cha kusindika maziwa na vyakula vyam

cha Kahama Fresh mjini Karagwe unaoendeshwa na mwekezaji mzawa, Jossam Ntangeki juzi. (Picha na
10 hilo ambalo Ikulu). :

tkika wa korosho
mlaka zinazo- w Azn ‘
kulifanikisha ili LANGU ‘,
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'JPM aishauri TADB kukopesha wafugajl*ma

Na Diana Deus, Bukoba

AIS John Magufuli
amefurahishwa na
utendaijl kazi wa

naamini wafugaji wengi ni
waaminifu.”

chas

sababu wengi hukaa kulinda

kwamba ndani ya kiwanda
mifugo yao.

P
hicho kutakuwa na kiwanda

wataka wafugaji wa maeneo

“ jirani kutumia fursa hiyo
Mara nyingi mfugaji

“Wakazi wa Karagwe kujifunza ufugaji wa kisasa kingme cha ku'khak")lukue- w aI
yuko tayari kufa yeye kuliko  nataka niwaambie kuwa na kuuza maziwa yao ki- malisho ya mutugo e 0
mfugo wake, hivyo moyo mifugo ni uchumi na tukijiki-  wandani hapo ili kujiinua puka chang,amom ’~ kat: “Ei
Benki ya Maendeleo ya wa wafugaji upo katika ta kufuga kisasa tunaweza kiuchumi. kutotoa 'manwﬂ o akukusa
Kilimo Tanzania (TADB)  mifugo yao na waliowengi  kuchangia uchumi wetu,” Aliwasisitiza wananchi kiangazi kutokana na e
na kuitaka iendelea kuko-  hawawezi kukimbia na alisema. kutumia maziwa kwa wingl mahs!_\o. . Mive
sesha wafugaji kutokana  fedha za kilimo.” Aidha, Rais Magu- kwani kiwango cha maziwa Alisema anaishukura -
na kuwa moja ya sekta “Kwa dhati kabisa fuli alisifu uwekezaji wa kinachotumiwa na mwanan-  serikali kwa lm.aru.&n e
muhimu za kuinua uchu-  naipongeza Benki kiwanda hicho na ku- chi mmoja ni kidego TADB kwani mmpa:zl
mi wa nchi. ya Maendelea ya Mhngamd\wam mi\\ﬂm . l
Rais Magufuli alisema Kilimo imeleta \ viwango vinavyo- haraka bila vikwazo vingd
0 wakati akiweka jiw ili takiwanaShirika  kama zilivyo benki nyingine.
hayo wakati akiweka jiwela  mabadiliko ‘
m:;mgi la ujenzi wa kiwanda  amkubwa kwa %Dum %m. kiwanda : S
cha maziwa cha Kahama wawekezaji wa ndani, VHO). _ w mmmm »
Fresh kinachojengwa na kama mnaweza kuw CE N i -
mwekezaji wa ndani katika pee:.ha wafugajt tunaweza Kiw llﬂh_ mm Rk me ;
kata ya Kihanga, wilayani kt{lﬂui :Jdmml wetu kupitia . | mm';i . gt WI . kit )
“Gosjes loisa gt Bais Magul £ S womaniye ko bnmamazwaysota
wa kufikiria kuwa wafu- walugaji hawawezi kukim- siakioein
gaji hawakopeshekd lakini

bia na fedha za mkopo kwa
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